หลักการและเหตุผล
จากการรวมกลุ่มของสมาคมทางเภสัชกรรมในภูมิภาคเอเซีย ซึ่งประกอบด้วยสมาคมต่างๆ จาก ออสเตรเลีย จีนไต้หวัน ฮ่องกง อินเดีย อินโดนีเซีย ญี่ปุ่น เกาหลี มาเลเซีย ปากีสถาน ฟิลิปปินส์ สิงคโปร์ ศรีลังกา และ ประเทศไทย ได้จัดตั้งสมาพันธ์เภสัชกรรมแห่งเอเซียขึ้น เพื่อความร่วมมือในการพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรมให้เจริญก้าวหน้า อันจะก่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดทางด้านการใช้ยาและระบบการดูแลสุขภาพทางยา การประชุมของสหพันธ์ฯ จัดให้มีการประชุมทุก 2 ปี และผลัดเปลี่ยนกันเป็นเจ้าภาพในหมู่มวลสมาชิก โดยในปี พ.ศ.2566 ประเทศไต้หวันได้รับเป็นเจ้าภาพจัดงานประชุม ระหว่างวันที่ 24-28 ตุลาคม 2566 ณ Taipei International Convention Center (TICC) เมืองไทเป โดยประเด็นในการประชุมครั้งนี้คือ “Health Systems Resilience, Security and Equity: Pharmacist Can Help”
เพื่อเป็นการส่งเสริมให้เภสัชกรไทยได้แลกเปลี่ยนประสบการณ์วิชาชีพและวิชาการในระดับภูมิภาค เภสัชกรรมสมาคมจึงอำนวยความสะดวกในการเข้าร่วมประชุมนานาชาติครั้งที่ 29 ของสมาพันธ์เภสัชกรรมแห่งเอเชีย ด้วยการจัดโครงการเข้าร่วมแบบกลุ่ม โดยอำนวยความสะดวกในการจองตั๋วเครื่องบิน โรงแรมที่ใกล้สถานที่ประชุม การเดินทางภายในประเทศไต้หวัน จัดการลงหน่วยกิตการศึกษาต่อเนื่องทางเภสัชศาสตร์ รวมถึงกิจกรรมร่วมกันของเภสัชกรไทยระหว่างการประชุม