หลักการและเหตุผล
ด้วยจุดมุ่งหมายในการพัฒนาวิชาชีพเภสัชกรรมให้ก้าวหน้า องค์กรเครือข่ายวิชาชีพเภสัชกรรม จึงได้ประสานความร่วมมือจัดการประชุมเภสัชกรรมแห่งชาติขึ้น ตั้งแต่ปี พ.ศ.2544 เป็นต้นมา โดยมีเภสัชกรรมสมาคมแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ (ภสท.) เป็นผู้ประสานงานกลาง จัดการประชุมต่อเนื่องทุก 2 ปี และสำหรับปี 2566 นี้ จะเป็นการจัดการประชุมเภสัชกรรมแห่งชาติ ครั้งที่ 12 (12th Thailand Pharmacy Congress)
ประกอบกับ International Pharmaceutical Federation (FIP) หรือสหพันธ์เภสัชนานาชาติ กำหนดให้วันที่ 25 กันยายน ของทุกปีเป็น “วันเภสัชกรโลก” องค์กรเครือข่ายวิชาชีพจึงมีแนวคิดที่จะจัดงานเภสัชกรรมแห่งชาติ และ งานวันเภสัชกโลก ให้อยู่ในช่วงเวลาเดียวกันและผสมผสานเกื้อกูลกัน โดยกำหนดจัดการประชุมในวันอาทิตย์ที่ 24 กันยายน 2566
หัวข้อ “Digital & Disruptive issues: challenge and opportunity for pharmacists to improve drug and health systems” ณ ศูนย์นิทรรศการและการประชุมไบเทค บางนา กรุงเทพฯ